รู้จริง รู้ลึก รู้ทัน ทุกความเคลื่อนไหวของวงการแบดมินตันอ่าน Badminton Thai Today
ข่าวสารและกิจกรรม
Thailand Masters วันนี้ เริ่มแข่งบ่ายสาม “โอ๊ต”เปิดสนามกับอินโด
  10 ม.ค. 2562
แบ่งปัน



การแข่งขันแบดมินตันรายการ PRINCESS SIRIVANNAVARI Thailand Masters 2019 ซึ่งเป็นการแข่งขันระดับ HSBC BWF World Tour Super 300 ชิงเงินรางวัล 150,000 เหรียญสหรัฐ ที่อินดอร์สเตเดี้ยม หัวหมาก วันนี้(10ม.ค.) เป็นการแข่งขันรอบสอง โดยจะเริ่มเวลา 15.00 น.
 
  ต้องยอมรับว่า ผลการแข่งขันรอบแรกเมื่อวาน นักแบดมินตันไทยทำผลงานได้ไม่ดี โดยเฉพาะในประเภทชายเดี่ยว ที่มือวางของรายการ คือมือ 2 มือ 3 มือ 4 ต่างก็ตกรอบแรก โดย “เพชร”โฆษิต เพชรประดับ มือ 2 ของรายการ แพ้ ZHAO Junpeng จากจีน 18-21 , 21-16 ฐ 18-21 ต่อด้วย”กัน”กันตภณ หวังเจริญ มือ 3 ของรายการ แพ้”โอ๊ต”สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ 17-21,21-23 และ “ไบรท์”สัพพัญญู อวิหิงสานนท์ มือ 4 ของรายการ แพ้ WONG Wing Ki Vincent จากฮ่องกง 18-21,17-21 รวมทั้ง “วิว”กุลวุฒิ วิทิตศานต์ แชมป์เยาวชนโลก 2 สมัยที่แพ้ Lin Dan มือวางอันดับ 1 ของรายการจากจีน 14-21,21-11,12-21
 
 
 
อย่างไรก็ตาม ยังมีนักแบดมินตันชายเดี่ยวไทยผ่านมาลงแข่งขันรอบ 2 หรือรอบ 16 คนสุดท้ายอีก 2 คน  โดยคนแรกคือ”โอ๊ต”สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ ที่จะลงสนามเป็นคู่แรกของการแข่งขันในเวลา 15.00 น. พบ Firman Abdul KHOLIK จากอินโดนีเซีย

ส่วนชายเดี่ยวอีกคน “ตะวัน” ปัณณวิชญ์ ทองน่วม จะลงสนามพบ CHEAM June Wei จากมาเลเซีย เป็นคู่ที่ 2 ในคอร์ต 2
 

ในประเภทหญิงเดี่ยว ผลงานของนักแบดมินตันสาวไทยยังทำได้ดี โดย”แน๊ต”ณิชชาอร จินดาพล แชมป์เก่าและมือ 1 ของรายการ เอาชนะ  LIN Ying Chun จากไต้หวัน 21-12,21-15 รอบสองวันนี้ จะพบ Fitriani FITRIANI จากอินโดนีเซีย
 
 

ขณะที่ ”หมิว”พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ มือ 6 ของรายการ ชนะ LIM Yin Fun จากมาเลเซีย วันนี้จะเจอ Lianne TAN จากเบลเยี่ยม และ “ครีม”บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ มือ 8 ของรายการ รอบแรกเมื่อวานนะ Ksenia POLIKARPOVA จากอิสราเอล 21-12,21-8 รอบ 2 วันนี้จะเจอ Ruselli HARTAWAN จากอินโดนีเซีย
 
  ปิดท้ายหญิงเดี่ยว “พีซ”พรทิพย์ บูรณะประเสริฐสุข ที่ชนะ Brittney TAM จากแคนาดาในรอบแรกเมื่อวาน 21-9,21-19 รอบสองวันนี้จะเจอ Yulia Yosephin SUSANTO เป็นศึกไทย-อินโดนีเซียในประเภทหญิงเดี่ยวคู่ที่ 3

ในประเภทชายคู่ จะเหลือเพียง "ติน-ต้นน้ำ" ติณณ์ อิสริยะเนตร / นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร ที่รอบแรกเมื่อวาน ชนะ KONA Tarun จากอินเดีย ที่จับคู่กับ LIM Khim Wah จากมาเลเซีย 21-11,21-12 จะลงแข่งรอบ 2 วันนี้พบ ONG Yew Sin / TEO Ee Yi คู่มือ 6 ของรายการจากมาเลเซีย
 
 
 
ส่วนอีก 3 คู่ที่ตกรอบแรกก็มี "มาร์ค-เปรม" ภาคิน คุณาอนุวิทย์ / ณัฐพัฒน์ ตฤณขจี แพ้ Wahyu Nayaka ARYA PANGKARYANIRA / Ade Yusuf SANTOSO คู่มือ 4 ของรายการจากอินโดนีเซีย 21-23,17-21 ต่อด้วย ”บาส-สกาย” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / กิตตินุพงษ์ เกตุเรน แพ้ GOH V Shem / TAN Wee Kiong คู่มือ 1 ของรายการจากมาเลย์ 13-21,15-21 และคู่ "มาร์ค-ไอซ์" ตนุภัทร วิริยางกูร / อิงครัตน์ อภิสุข แพ้ LU Ching Yao / YANG Po Han คู่มือ 5 ของรายการจากไต้หวัน 11-21,17-21  

ในประเภทหญิงคู่ ถือว่าสาวไทยทำผลงานได้ดี โดยผ่านเข้ามาในรอบ 2 ได้ถึง 5 คู่ เริ่มจาก คู่มือ 1 ของรายการ  "กิ๊ฟ-วิว" จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ ที่ชนะ Agatha IMANUELA / Siti Fadia Silva RAMADHANTI จากอินโดนีเซียในรอบแรก จะพบ Febriana Dwipuji KUSUMA / Ribka SUGIARTO จากอินโดนีเซีย
 
 

ต่อด้วยคู่ ชาสินี โกรีภาพ / ขวัญชนก สุดใจประภารัตน์ ที่ชนะ Emily KAN / Isabel ZHONG จากสหรัฐอเมริกามาในรอบแรก จะพบ Nami MATSUYAMA / Chiharu SHIDA คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการจากญี่ปุ่น 

จากนั้นเป็น สุชัญญา กาญจนสาขา / นันท์นภัส สุขกลัด ที่รอบแรกชนะ ธนพิม กวีนันทวงษ์ / พีรยา คันธารวง มา 2-1 เกม 21-10 , 15-21 , 21-16 ในรอบ 2 วันนี้ จะพบกับ LI Wenmei / ZHENG Yu คู่มือวางอันดับ 5 ของรายการจากจีน
 
  คู่ที่ 4 ในประเภทหญิงคู่ เป็นคู่ “เบสท์-จ๋อมแจ๋ม” ชญานิษฐ์ ฉลาดแฉลม / ผไทมาส เหมือนวงศ์ คู่มือ 3 ของรายการ มราชนะ HSU Ya Ching / HU Ling Fang จากไต้หวันมาในรอบแรก 21-18, 16-21, 21-15 วันนี้จะเจอกับ PAI Yu Po / WU Ti Jung  จากไต้หวันอีกคู่

สุดท้ายเป็นคู่ “เอิร์ธ-ปอป้อ” พุธิตา สุภจิรกุล / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ที่รอบแรกชนะ Ni Ketut Mahadewi ISTARANI / Rizki Amelia PRADIPTA จากอินโดนีเซีย ในรอบ 2 วันนี้ จะพบ Della Destiara HARIS / Virni PUTRI คู่มือดีจากอินโดนีเซีย


 
ในประเภทคู่ผสม จะมีนักกีฬาไทย 3 คู่ลงแข่งรอบ 2 วันนี้ โดยคู่แรกที่ลงสนาม คือ “ต้นน้ำ-เอ็มเอ็ม” นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / สาวิตรี อมิตรพ่าย รอบ 2 วันนี้ จะพบกับ Venkat Gaurav PRASAD / Juhi DEWANGAN จากอินเดีย 

จากนั้นเป็น ''ต้น-แบม'' ปริญญวัฒน์ ทองน่วม / กิตติภัค ดับทุกข์ ที่ชนะ CHUNG Yonny / YUEN Sin Ying จากฮ่องกงในวันแรก และได้พักเมื่อวาน จะเจอกับ YANG Ming-Tse / WU Ti Jung จากไต้หวัน
 

ปิดท้ายเป็น”บาส-ปอป้อ” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย มือวางอันดับ 2 ประเภทคู่ผสม ที่เมื่อวานชนะ YEUNG Ming Nok / YEUNG Nga Ting จากฮ่องกง 21-11,21-5 วันนี้ลงแข่งรอบ 2 พบ Ben LANE / Jessica PUGH จากอังกฤษ

ไปร่วมกันชมและเชียร์นักกีฬาไทย ขอย้ำวันนี้เริ่มแข่งบ่ายสาม