รู้จริง รู้ลึก รู้ทัน ทุกความเคลื่อนไหวของวงการแบดมินตันอ่าน Badminton Thai Today
ข่าวสารและกิจกรรม
BWF เผยชื่อนักกีฬาลงทะเบียนศึก Thomas&Uber Cup
  12 พ.ค. 2561
แบ่งปัน



ในช่วงวันที่ 20-27 พฤษภาคมนี้ แฟนแบดมินตันทั่วโลก รู้ดีว่าไทยจะเป็นเจ้าภาพศึกชิงแชมป์โลกประเภททีมชายและทีมหญิง รายการ TOTAL BWF THOMAS & UBER CUP FINALS 2018 ซึ่งถือเป็นการแข่งขันแบดมินตันที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก โดยแต่ละชาติที่เข้าแข่ง จะต้องชิงชัยประเภทเดี่ยว 3 มือและประเภทคู่ 2 คู่
 
  ล่าสุด สหพันธ์แบดมินตันโลก(BWF) ได้เปิดเผยรายชื่อนักกีฬาที่ลงทะเบียนมาร่วมแข่งขันในอีกไม่ถึง 10 วัน ที่แฟนแบดมินตันไทยจะได้ชมตัวจริงเสียงจริงของนักแบดมินตันที่ถือว่าดีที่สุด เก่งที่สุดในปัจจุบัน โดยเรียงตามลำดับตัวอักษรของประเทศที่ผ่านการคัดเลือกมาร่วมแข่งขัน
 
เริ่มที่ อัลจีเรีย Algeria ซึ่งมีเพียงทีมชายที่ผ่านการคัดเลือกมาแข่งขัน Thomas Cup ซึ่ง 10 นักกีฬาที่มาแข่งขัน ประกอบด้วย Bouksani ABDERRAHIM ,Majed Yacine BALAHOUNE , Mohamed Abderrahime BELARBI ,Adel HAMEK, Samy KHALDI , Sifeddine LARBAOUI , Koceila MAMMERI , Adel MEDDAH , Youcef Sabri MEDEL และ Mohamed Abdelaziz OUCHEFOUN  
 
  ต่อด้วยออสเตรเลีย Australia ที่ผ่านการคัดเลือกมาทั้งทีมหญิงและทีมชายร่วมศึกทั้ง 2 ประเภท โดยทีมชาย ประกอบด้วย Matthew CHAU ,Ashwant GOBINATHAN , Anthony JOE , Simon Wing Hang LEUNG , Jacob SCHUELER ,Sawan SERASINGHE , Raymond TAM , Kai Chen TEOH , Eric VUONG , Peter YAN
 
ส่วนทีมหญิงในศึก Uber Cup ได้แก่ Hsuan-Yu Wendy CHEN , Zecily FUNG , Lee Yen KHOO , Lauren LIM , Louisa MA , Setyana MAPASA , Ann-Louise SLEE , Gronya SOMERVILLE , Jennifer TAM และ Renuga VEERAN
 
 

ส่วนแคนาดา Canada ผู้เล่นที่จะลงแข่งขัน Thomas Cup มี 8 คนประกอบด้วย Paul-Antoine DOSTIE-GUINDON ,Jason Anthony HO-SHUE , Jonathan Bing Tsan LAI , Antonio LI , Ty Alexander LINDEMAN , Nyl YAKURA , Brian YANG , Duncan YAO
 
  ส่วนนักแบดมินตันหญิง แคนาดาส่งมา 9 คน คือ Anne-Julie BEAULIEU , Catherine CHOI . Rachel HONDERICH , Michelle LI , Stephanie PAKENHAM , Brittney TAM , Michelle TONG ,Kristen TSAI , Josephine WU
 
จากนั้น เป็นทีมชาติจีน China ซึ่งทีมชาย ถือเป็นเต็งหนึ่งแชมป์ Thomas Cup ปีนี้ ได้แก่ CHEN Long , LI Junhui , LIN Dan , LIU Cheng , LIU Yuchen . QIAO Bin , SHI Yuqi , WANG Yilyu , ZHANG Nan , ZHENG Siwei  

ส่วนทีมหญิง แม้จะเป็นแชมป์ Uber Cup มา 3 สมัยติดต่อกัน แต่นี่เป็นครั้งแรกที่มีจีนไม่ได้เป็นทีมวางอันดับ 1 โดย 10 นักกีฬาประกอบด้วย CHEN Qingchen , CHEN Yufei , GAO Fangjie , HE Bingjiao , HUANG Dongping , HUANG Yaqiong , JIA Yifan , LI Xuerui , TANG Jinhua , YU Zheng
 
  ขณะที่เดินมาร์ค Denmark ซึ่งทีมชาย มาในฐานะ”แชมป์เก่า” Thomas Cup และมีงานหนักสำหรับการป้องกันแชมป์ ประกอบด้วย Anders ANTONSEN , Kim ASTRUP , Viktor AXELSEN , Mathias BOE , Mathias CHRISTIANSEN , Mads CONRAD-PETERSEN , Jan O JORGENSEN , Mads Pieler KOLDING , Anders Skaarup RASMUSSEN และ Hans-Kristian Solberg VITTINGHUS
 
ส่วนทีมหญิง มีส่งมา 9 คน ประกอบด้วย Mia BLICHFELDT , Alexandra BØJE , Line CHRISTOPHERSEN , Julie FINNE-IPSEN , Maiken FRUERGAARD , Line Højmark KJAERSFELDT , Natalia Koch ROHDE , Rikke SØBY , Sara THYGESEN  

ส่วนทีมจากยุโรปอีกทีม คือฝรั่งเศส France ทีมชายได้แก่ Jordan CORVEE , Lucas CORVEE , Thom GICQUEL , Bastian KERSAUDY , Ronan LABAR , Brice LEVERDEZ . Julien MAIO , Arnaud MERKLE , Toma Junior POPOV , Leo ROSSI
 
  ขณะที่ทีมหญิง ที่ได้สิทธิ์มาแข่ง Uber Cup แทนที่สเปน ประกอบด้วย Marie BATOMENE , Delphine DELRUE , Ainoa DESMONS , Vimala HERIAU , Yaelle HOYAUX , Margot LAMBERT , Emilie LEFEL , Katia NORMAND , Lea PALERMO , Anne TRAN
 
ทีมจากยุโรปอีกทีมที่เป็นหนึ่งในยอดทีมของทวีป คือเยอรมนี Germany นักกีฬาชาย 10 คนได้แก่ Jones Ralfy JANSEN , Peter KAESBAUER , Mark LAMSFUSS , Alexander ROOVERS , Fabian ROTH , Kai SCHAEFER , Lars SCHAENZLER , Marvin Emil SEIDEL , Josche ZURWONNE และเสือเฒ่า Marc ZWIEBLER  

ส่วน 1 นักตบลูกขนไก่สาวอินทรีเหล็ก ได้แก่ Fabienne DEPREZ , Linda EFLER , Johanna GOLISZEWSKI , Luise HEIM , Isabel HERTTRICH . Lara KAEPPLEIN , Olga KONON 8 Yvonne LI , Carla NELTE , Miranda WILSON
 
  มาถึงฮ่องกง Hong Kong ที่เป็นชาติที่มีนักกีฬาแบดมินตันระดับโลกมาโดยตลอด โดยเฉพาะชายเดี่ยว ที่มีชื่อในทีมชุดนี้ ซึ่งได้แก่ HO Wai Lun , HU Yun , LEE Cheuk Yiu , LEE Chun Hei Reginald , Hee Chun MAK , NG Ka Long Angus , OR Chin Chung , TANG Chun Man , WONG Wing Ki Vincent ,YEUNG Shing Choi
 
ขณะที่นักกีฬาหญิงที่จะมาไทย ได้แก่ CHEUNG Ngan Yi , CHEUNG Ying Mei , NG Tsz Yau , NG Wing Yung , POON Lok Yan , WU Yi Ting , YEUNG Nga Ting , YEUNG Sum Yee , YIP Pui Yin  , YUEN Sin Ying  
 
  สำหรับ”อินโดนีเซีย” Indonesia ก็เป็นทีมที่มีกองชียร์มากที่สุดชาติหนึ่ง และจะมองข้ามไม่ได้ในทุกครั้ง โดยทีมชายประกอบด้วย  Mohammad AHSAN , Fajar ALFIAN , Muhammad Rian ARDIANTO , Jonatan CHRISTIE , Marcus Fernaldi GIDEON , Anthony Sinisuka GINTING , Firman Abdul KHOLIK , Ihsan Maulana MUSTOFA , Hendra SETIAWAN , Kevin Sanjaya SUKAMULJO
 
ส่วนทีมหญิงที่จะมาแข่ง Uber Cup ประกอบด้วย Dinar Dyah AYUSTINE , Fitriani FITRIANI , Della Destiara HARIS , Ruselli HARTAWAN , Ni Ketut Mahadewi ISTARANI , Nitya Krishinda MAHESWARI , Greysia POLII , Rizki Amelia PRADIPTA , Apriyani RAHAYU . Gregoria Mariska TUNJUNG  

เช่นเดียวกับอินเดีย India ที่กำลังอยู่ในช่วงเริ่มมีนักกีฬาชายและหญิงเข้าสู่อันดับโลกมากมาย โดยทีมชาย ประกอบด้วย ATTRI Manu , Arun GEORGE , Arjun M.R. , PRANNOY H. S. , REDDY B. Sumeeth , SAI PRANEETH B. , Lakshya SEN , Ramchandran SHLOK , Sanyam SHUKLA , Sameer VERMA
 
  ส่วนทีมหญิงของอินเดีย น่าแปลกใจที่ส่ง 9 ผู้เล่นที่มาร่วมศึก Uber Cup ครั้งนี้โดยไม่มีชื่อของ PUSARLA V. Sindhu ที่น่าจะบาดเจ็บ จึงประกอบด้วย VAISHNAVI BHALE , Sanyogita GHORPADE , Vaishnavi Reddy JAKKA , JAKKAMPUDI Meghana , Sri Krishna Priya KUDARAVALLI , Saina NEHWAL , Anura PRABHUDESAI , S RAM Poorvisha 9 Prajakta SAWANT
 
สำหรับญี่ปุ่น Japan ทีมชายประกอบด้วย Hiroyuki ENDO , Takuto INOUE , Takeshi KAMURA , Yuki KANEKO , Kento MOMOTA , Kenta NISHIMOTO , Kazumasa SAKAI , Keigo SONODA , Kanta TSUNEYAMA , Yuta WATANABE  

ส่วน 10 นักแบดมินตันหญิงญี่ปุ่นที่เป็น”เต็งหนึ่ง”ศึก Uber Cup ครั้งนี้ ประกอบด้วย Yuki FUKUSHIMA , Sayaka HIROTA , Misaki MATSUTOMO , Nozomi OKUHARA , Sayaka SATO , Ayaka TAKAHASHI , Sayaka TAKAHASHI , Shiho TANAKA , Akane YAMAGUCHI , Koharu YONEMOTO
 
  ส่วน”เกาหลี” Korea ก็เป็นทีมม้ามืดที่พร้อมจะคว้าแชมป์ได้เสมอ โดยทีมชายได้แก่ CHOI SolGyu , CHUNG Eui Seok , HA Young Woong , HEO Kwang Hee , JEON Hyeok Jin , Min Hyuk KANG , KIM DukYoung , KIM Won Ho , SEO Seung Jae , SON Wan Ho

ขณะที่ทีมหญิง ประกอบด้วย Se Young AN , BAEK Ha Na , KIM Hye Rin , KIM So Yeong , KONG Hee Yong , LEE Jang Mi , Se Yeon LEE , LEE Yu Rim , SHIN Seung Chan , SUNG Ji Hyun
 
มาถึงมาเลเซีย Malaysia ซึ่งพวกเขายังเชื่อว่าทีมชายอาจจะสร้างเซอร์ไพรซ์ในศึก Thomas Cup ซึ่ง 10 ผู้เล่นที่ลงทะเบียนมาไทย ประกอบด้วย Mohamad Arif Ab Latif ARIF , Aaron CHIA , GOH V Shem , LEE Chong Wei , LEE Zii Jia , Jun Hao LEONG , Wooi Yik SOH , TAN Wee Kiong , TEO Ee Yi  , Iskandar ZULKARNAIN  

ส่วนทีมหญิงที่หวังแค่ผ่านรอบแบ่งกลุ่ม ได้แก่ Soniia CHEAH , CHOW Mei Kuan , GOH Jin Wei , Yea Ching GOH , Vivian HOO , Selvaduray KISONA , LEE Meng Yean , Ying Ying LEE , SOONG Fie Cho ,TEE Jing Yi
 
  ขณะที่ทีมมอริเชียส Mauritius มีเพียงทีมชาย ที่ผ่านมาร่วมศึก Thomas Cup และส่งนักกีฬามาเพียง 5 คนคือ Aurelie Marie Elisa ALLET , Kobita DOOKHEE , Kate FOO KUNE , Jemimah LEUG FOR SANG และ Ganesha MUNGRAH
 
ทีมจากยุโรปทีมสุดท้ายคือรัสเซีย Russia ที่ถือว่าฝีมือไม่ธรรมดา ทีมชายได้แก่ Rodion ALIMOV , Evgenij DREMIN , Denis Shokhzod GULOMZODA , Vladimir IVANOV , Georgii KARPOV , Nikita LEMESHKO , Vladimir MALKOV , Sergey SIRANT , Ivan SOZONOV  
 
  ส่วนทีม Uber Cup ของสาวรัสเซีย ได้แก่ Ekaterina BOLOTOVA , Anastasia CHERVYAKOVA , lina DAVLETOVA , Ksenia EVGENOVA , Elena KOMENDROVSKAJA , Evgeniya KOSETSKAYA , Olga MOROZOVA , Natalia PERMINOVA , Anastasiia PUSTINSKAIA , Nina VISLOVA
 
มาถึง”เจ้าภาพ” ประเทศไทย Thailand นักกีฬาชายที่ลงทะเบียนแข่งขันครั้งนี้ได้แก่ Suppanyu AVIHINGSANON , Tinn ISRIYANET , Kittinupong KEDREN , Kittisak NAMDASH , Khosit PHETPRADAB , Nipitphon PHUANGPHUAPET , Dechapol PUAVARANUKROH , Pannawit THONGNUAM , Tanupat VIRIYANGKURA , Kantaphon WANGCHAROEN  
 
  ส่วนทีมหญิงไทย ซึ่งเป็น”เต็งสี่”ในรายการ Uber Cup ประกอบด้วย Chayanit CHALADCHALAM , Pornpawee CHOCHUWONG , Ratchanok INTANON , Nitchaon JINDAPOL , ongkolphan KITITHARAKUL , Phataimas MUENWONG , Busanan ONGBAMRUNGPHAN , Rawinda PRAJONGJAI , Puttita SUPAJIRAKUL และ Sapsiree TAERATTANACHAI
 
 
 
ปิดท้ายที่ไต้หวัน Chinese Taipei โดยทีมชายเป็นทีมวางอันดับ 4 ประกอบด้วย CHEN Hung Ling , CHOU Tien Chen , HSU Jen Hao , LEE Jhe-Huei , LEE Yang , LU Ching Yao , WANG Chi-Lin , WANG Tzu Wei , YANG Chih Chieh , YANG Po Han  
 
  ส่วนทีมหญิง ที่เป็นทีมวางอันดับ 5 ในศึก Uber Cup ประกอบด้วย CHEN Hsiao Huan , CHIANG Mei Hui , HSU Ya Ching , HU Ling Fang , KUO Yu Wen , LIN Wan Ching , LIN Ying Chun , PAI Yu Po , TAI Tzu Ying , WU Ti Jung

เห็นรายชื่อทั้ง 16 ทีมชายและ 16 ทีมหญิง เชื่อว่าแฟนแบดมินตันคงนับถอยหลังรอชมตัวเป็นๆของนักกีฬาเหล่านี้แน่นอน